Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?

 

bồi thường khi thu hồi đất

Dù chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất 100m2 nhưng vẫn
có thể được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi. Ảnh minh họa

 Việc Nhà nước thu hồi đất làm đường thuộc một trong các trường hợp thu hồi đất để phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích công cộng, quốc gia, theo quy định tại Điều 62 Luật Đất đai năm 2013.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 75, Luật Đất đai năm 2013, để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích công cộng, quốc gia, thì cá nhân hoặc hộ gia đình đang sử dụng đất phải đáp ứng một trong các điều kiện sau:

Cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (gọi chung là Giấy chứng nhận).

Đồng thời, có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai 2013 mà chưa được cấp.

Trường hợp này, gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của mảnh đất có diện tích 100m2. Nhưng theo nội dung bạn cung cấp thì gia đình bạn đang sử dụng đất ổn định và thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

Điểm c khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai năm 2013 quy định, cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất ổn định mà có Giấy tờ hợp pháp về tặng cho quyền sử dụng đất thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Gia đình bạn có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, điều này đồng nghĩa việc gia đình bạn đủ điều kiện để được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích công cộng, quốc gia.

Như vậy, dù gia đình bạn chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với mảnh đất 100m2 nhưng vẫn có thể được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi theo quy định pháp luật.

(Theo VOV Online)
Đánh giá của bạn về nội dung này:
Tuyệt vời
0.0 điểm (0 đánh giá)
Tin mới cập nhật
Kinh nghiệm lựa chọn và thuê mặt bằng kinh doanh phù hợp

Kinh nghiệm lựa chọn và thuê mặt bằng kinh doanh phù hợp

Trong bối cảnh nhà nhà người người kinh doanh, việc thuê mặt bằng được nhiều nhà đầu…
Những lưu ý phong thủy khi thuê nhà trọ

Những lưu ý phong thủy khi thuê nhà trọ

Sẽ là sai lầm nếu bạn nghĩ nhà trọ thì không cần quan tâm phong thủy. Đối với sinh viên…
Kinh nghiệm xây nhà trọ cho thuê hiệu quả nhất

Kinh nghiệm xây nhà trọ cho thuê hiệu quả nhất

Cho thuê phòng trọ là lĩnh vực kinh doanh hấp dẫn ngày càng thu hút nhiều nhà đầu tư. Kéo…
Kinh nghiệm quản lý phòng trọ dành cho dân khởi nghiệp

Kinh nghiệm quản lý phòng trọ dành cho dân khởi nghiệp

Rủi ro hỏng hóc cơ sở hạ tầng phòng trọ, các thiết bị trong phòng hay rủi ro khách không…
Có nên thuê nhà và cho thuê lại phòng trọ?

Có nên thuê nhà và cho thuê lại phòng trọ?

Thuê nhà và cho thuê lại phòng trọ đang là một trong những hình thức kinh doanh thu hút các nhà…
TP.HCM đặt mục tiêu hoàn thành tuyến Metro số 1 vào tháng 10/2020

TP.HCM đặt mục tiêu hoàn thành tuyến Metro số 1 vào tháng 10/2020

Tại lễ ra quân thi công tuyến metro số 1 và số 2, ông Trần Vĩnh Tuyến, Phó Chủ tịch UBND…

Bán được giá tốt,

Cho thuê nhanh chóng!

Hàng ngàn người đã bán và cho thuê trên bds123.vn

Bán và cho thuê với bds123.vn
Hỗ trợ thanh toán, nạp tiền
0839.202.123
Trợ giúp đăng tin
078.615.7689
Trợ giúp đăng tin
098.999.7054
Trợ giúp đăng tin
0931.841.123